Về trang chủ

MEF

Công ty Cổ phần MEINFA

Tiêu dùngY tếThiết bị và Dịch vụ Y tếCT
2.100
VND · Giá đóng cửa gần nhất

Kết quả định giá

Mô hìnhDCF dựa trên FCF
Độ tin cậyRất thấp
Giá thấp hơn nội tại
+500.0%Giá trị theo mô hình so với thị giá
−50%Giá trị hợp lý+100%+500%

Mô hình DCF dựa trên FCF định giá doanh nghiệp ở mức 102.255 đồng một cổ phiếu từ báo cáo tài chính đã công bố. Chênh lệch ở trên là khoảng cách giữa giá đóng cửa gần nhất và ước tính đó. Con số này đo các giả định của mô hình so với thị giá: chênh lệch lớn thường cho thấy mô hình và thị trường đánh giá khác nhau về tăng trưởng hoặc rủi ro.

Thị giá
2.100
Giá trị nội tại
102.255

Kết quả hiệu chỉnh theo backtest

+5.5%Lợi suất 12 tháng trung vị so với ngành

Trong backtest 2015–2024, cổ phiếu ngành Tiêu dùng có mức chênh lệch tương tự đạt lợi suất trung vị +5.5% so với ngành trong 12 tháng tiếp theo. Phép hiệu chỉnh giữ nguyên thứ hạng của mô hình và quy đổi độ lớn chênh lệch thành mức lợi suất mà thứ hạng đó từng đạt được.

Biên hiệu chỉnh, ngành Tiêu dùng
−9.5%+5.5%

Xem cách hình thành định giá

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem tác động của WACC và tăng trưởng lên định giá

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Bản phân tích

MEF: Niche medical-equipment player with modest firmware-based upside and very low model confidence

Intrinsic value VND 2,354 vs market VND 2,100 → implied upside 12.1% (model confidence: very_low).

Tổng quan doanh nghiệp

Công ty Cổ phần MEINFA (MEF) operates in the medical equipment and services segment (ICB: Thiết bị và Dịch vụ Y tế) and is listed on UPCOM with 4,086,077 shares outstanding. The company generated VND 400.8 bn revenue in 2025, up from VND 325.1 bn in 2023, and reported net profit of VND 44.7 bn in 2025. MEF's margins are healthy for a medical-equipment company: gross margin 24.45% and EBIT margin 14.04% in the latest period. The balance sheet shows modest leverage with Debt/Equity of 0.2713.

Luận điểm đầu tư

MEF's core strength is stable, profitable growth in a specialised medical-equipment niche: revenue CAGR from 2023-25 implies sustained demand (revenue VND 325.1 bn → VND 400.8 bn) and net profit improved to VND 44.7 bn in 2025. Profitability metrics are attractive on an operational basis — ROE is 19.82% and ROA 15.53% — suggesting the business converts assets into returns efficiently. Earnings quality is scored 100.0, indicating reported earnings appear reliable.

Valuation vs market: the blended intrinsic value from our model is VND 2,354 per share versus the match price VND 2,100, implying 12.1% upside. Key inputs include a WACC of 13.12%, terminal growth 4.0%, base FCF VND 48,001,470,662, and a 70/30 DCF-to-PE blend. However, the model's confidence is very_low — flagged for illiquidity and extreme upside — which materially reduces conviction in the intrinsic estimate. The model also reports a raw_intrinsic_value of 130,700.8 before calibration and isotonic calibration produces the published figure, further signalling instability in inputs.

Ownership and liquidity: ownership is concentrated among individuals (top five holders 8.31%, 7.92%, 6.79%, 6.18%, 6.03%), with meaningful foreign room (1,744,998.0823030402 shares) but extremely low trading volume (avg_volume_2w: 0.0), consistent with UPCOM illiquidity. These factors both reduce tradability and raise execution risk for large allocations.

Diễn giải định giá

Blended intrinsic value using a 70% DCF and 30% PE approach; DCF projects 10 years of FCF with a terminal growth of 4.0% and WACC 13.12%.

  • Base free cash flow: VND 48,001,470,662 (model input)
  • WACC: 13.12% (debt weight 21.34%, equity weight 78.66%, ke 15.3%, kd aftertax 5.11%)
  • Terminal growth: 4.0% and TV share of value: 43.15% of enterprise value
  • PE component: fair PE of 5.0 with PE cap 25 and 30% weight in blend
  • Net cash position: net_debt = -VND 119,820,135,927 (i.e., net cash)

The implied upside of 12.1% is modest and sits inside our medium-return band, but model confidence is very_low and the valuation shows calibration flags (very_extreme_upside, illiquid, illiquid_upside_capped). Treat the intrinsic VND 2,354 per share as directional rather than precise — liquidity and model sensitivity materially lower conviction.

Các luận điểm cần cân nhắc

Quan điểm tích cực
  • Sustained revenue growth: revenue rose from VND 325.1 bn in 2023 to VND 400.8 bn in 2025, demonstrating demand durability in its niche.
  • High reported earnings quality (100.0) and net cash position (net_debt = -VND 119,820,135,927) reduce balance-sheet risk and support reinvestment or payouts.
  • Strong return metrics: ROE 19.82% and ROA 15.53% indicate efficient capital deployment relative to peers.
  • At current market price VND 2,100, the blended intrinsic value implies 12.1% upside to VND 2,354, leaving room for stock-level re-rating if execution continues.
Quan điểm tiêu cực
  • Model confidence is very_low with calibration and illiquidity flags, so the intrinsic VND 2,354 is unreliable for precise sizing of upside.
  • Extremely low trading liquidity (avg_volume_2w = 0.0) and UPCOM listing raise execution risk; large buyers/sellers may move the price materially.
  • Top shareholders are individuals with modest stakes (largest 8.31%), but concentrated ownership combined with low free float can limit effective tradability.
  • Valuation is sensitive to WACC and growth assumptions (WACC 13.12%, terminal g 4.0%); small input changes could swing the intrinsic value meaningfully given the model's raw_intrinsic_value of 130,700.8 before calibration.

Bối cảnh ngành

MEF operates in Vietnam's medical equipment and services sector, where domestic demand rises with healthcare spending but competition includes local distributors and imported equipment. VAS accounting differences can inflate book values relative to IFRS peers; MEF reports BVPS VND 57,763 which should be interpreted in local accounting context. Peer universe shows median upside ~12.0% (351 peers), so MEF's 12.1% implied upside is essentially in line with sector median. UPCOM-listed small caps often face liquidity constraints and receive lower multiples than HOSE/HNX peers; regulatory levers such as SBV credit quotas or SOE payout mandates are less directly relevant but macro funding tightness can affect hospital procurement cycles. The presence of net cash reduces counterparty risk compared with peers holding VAMC bonds or high NPL exposures (sector-specific bank-related risks are peripheral here).

Yếu tố rủi ro

  • Model and liquidity risk: valuation flagged as very_extreme_upside and illiquid; avg_volume_2w = 0.0 implies poor tradability and noisy market prices.
  • Execution risk: if growth slows below the model floor of 4.0% terminal growth, intrinsic value falls materially given a high WACC 13.12%.
  • Concentration of ownership among individuals (largest holder 8.31%) can lead to price volatility if insiders trade large blocks.
  • Small market cap and UPCOM listing expose the stock to depth and indexing risk; foreign investors may be slow to participate despite foreign_room = 1,744,998.0823030402 shares.
  • Sector procurement cycles: hospital and clinic capex can be lumpy and subject to public budgets or import substitution policies.
  • Valuation sensitivity to cost of equity: beta 1.869 (regression r2=0.5114) produces ke 15.3%; beta estimation noise would change the WACC and valuation significantly.

Yếu tố có thể tác động

  • Publication of audited annual results or guidance that confirms revenue and margin trajectory for 2026.
  • Any announcements of distribution agreements or product approvals that materially expand addressable market.
  • Improved liquidity or a migration/listing upgrade from UPCOM to a main board exchange.
  • Large insider or strategic buys (or sells) that clarify ownership intent and free float dynamics.

Đánh giá dấu hiệu kế toán

No Beneish M-Score is reported (mscore: null) and there are no forensic red flags in the input. With earnings_quality at 100.0 and no flagged red_flags, reported profitability appears high-quality. In absence of M-Score or other forensic signals, focus should be on external validation (cash flow, audited notes) because the model itself carries calibration and illiquidity warnings.

Lịch sử định giá

The in-house model has 12 years of history on this stock with a hit_rate of 0.5454545454545454 (54.5%), indicating a marginally better-than-random directional performance historically. Average reported upside for past calls is very large (avg_upside_pct 459.3416666666667) but likely skewed by outliers; therefore, past performance provides limited assurance and should be treated cautiously given the stock's low liquidity and the model's very_low confidence on the current estimate.

Nội dung do mô hình ngôn ngữ tạo ngày 2026-08-11 từ kết quả mô hình và báo cáo tài chính trên trang này; số liệu có thể phản ánh thời điểm đó. Đây là phân tích mô tả, không cấu thành khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ.

Xem báo cáo tài chính phía sau các số liệu

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem lịch sử định giá từ năm 2015

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem chi tiết chất lượng lợi nhuận

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025

Phần còn lại
M −2.71 · phân vị 28 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▲ +0.05
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
0.857
GMI
1.000
AQI
1.361
SGI
1.054
DEPI
0.934
SGAI
0.982
TATA
−0.063
LVGI
0.970

Kiểm tra đo trên doanh nghiệp Việt Nam · năm 2025

Chuyển đổi tiền mặt, 3 nămDòng tiền kinh doanh / lợi nhuận sau thuế
1,37phân vị 60
Phải thu ngoài chu kỳ kinh doanhTrả trước cho người bán, phải thu về cho vay và phải thu dài hạn khác / tổng tài sản
1,5%phân vị 43
Lỗ lũy kế / vốn điều lệ thực gópLợi nhuận sau thuế chưa phân phối âm
Không có
Số năm lỗ liên tiếpLợi nhuận sau thuế của công ty mẹ
0
Vốn chủ sở hữuKhông gồm lợi ích cổ đông không kiểm soát
Dương

Phân vị xếp hạng theo từng năm tài chính trong nhóm doanh nghiệp phi tài chính Việt Nam (0 thấp nhất, 100 cao nhất). Giai đoạn 2015-2024, chuyển đổi tiền mặt thấp và tỷ trọng phải thu ngoài chu kỳ kinh doanh cao đi trước tỷ lệ gặp vấn đề niêm yết và thua lỗ năm sau cao hơn.

Ngưỡng luật định (điểm e khoản 1 Điều 120 Nghị định 155/2020/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 245/2025/NĐ-CP): cổ phiếu niêm yết trên HOSE hoặc HNX bị hủy niêm yết bắt buộc khi báo cáo tài chính năm được kiểm toán cho thấy lỗ 3 năm liên tiếp gần nhất, lỗ lũy kế vượt vốn điều lệ thực góp, hoặc vốn chủ sở hữu âm. Số liệu ở đây đọc từ báo cáo tài chính năm do nhà cung cấp dữ liệu công bố. Doanh nghiệp giao dịch trên UPCoM, nơi các ngưỡng này không áp dụng.

Xem các chỉ số Piotroski, Altman và DuPont

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
0.19P/E
P/B
0.04
P/S
0.02
ROE
19.8%
ROA
15.5%
EPS
10.933
BVPS
57.763
Biên gộp
24.5%
Biên ròng
11.1%
D/E
0.00
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
3.45
EV/EBITDA
—
Tỷ suất cổ tức
238.1%

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
4,1 triệu
Vốn điều lệ
40,9 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Y tế
Lĩnh vực (ICB L3)
Thiết bị và Dịch vụ Y tế
Phân ngành
Dụng cụ y tế
Loại hình công ty
CT

Xem cơ cấu sở hữu và các khoản nắm giữ liên quan

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Định giá ngày 16/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →