Về trang chủ

MSH

Công ty Cổ phần May Sông Hồng

Ngành chu kỳHàng cá nhân & Gia dụngHàng cá nhânCT
31.600
VND · Giá đóng cửa ngày 15 thg 10, 2026

Kết quả định giá

Mô hìnhEV/EBITDA giữa chu kỳ
Độ tin cậyCao
Giá cao hơn nội tại
−24.2%Giá trị theo mô hình so với thị giá
−50%Giá trị hợp lý+100%+500%

Mô hình EV/EBITDA giữa chu kỳ định giá doanh nghiệp ở mức 23.955 đồng một cổ phiếu từ báo cáo tài chính đã công bố. Chênh lệch ở trên là khoảng cách giữa giá đóng cửa gần nhất và ước tính đó. Con số này đo các giả định của mô hình so với thị giá: chênh lệch lớn thường cho thấy mô hình và thị trường đánh giá khác nhau về tăng trưởng hoặc rủi ro.

Thị giá
31.600
Giá trị nội tại
23.955

Kết quả hiệu chỉnh theo backtest

−0.1%Lợi suất 12 tháng trung vị so với ngành

Trong backtest 2015–2024, cổ phiếu ngành Ngành chu kỳ có mức chênh lệch tương tự đạt lợi suất trung vị −0.1% so với ngành trong 12 tháng tiếp theo. Phép hiệu chỉnh giữ nguyên thứ hạng của mô hình và quy đổi độ lớn chênh lệch thành mức lợi suất mà thứ hạng đó từng đạt được.

Biên hiệu chỉnh, ngành Ngành chu kỳ
−7.9%+8.6%

Xem cách hình thành định giá

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem tác động của WACC và tăng trưởng lên định giá

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Bản phân tích

MSH: Near-term upside limited; valuation anchored to conservative mid-cycle EV/EBITDA

Intrinsic value VND 31,517 vs market VND 30,850 — implied upside 2.2% (model confidence: very_low).

Tổng quan doanh nghiệp

Công ty Cổ phần May Sông Hồng (MSH) is a Vietnam-headquartered garment manufacturer listed on HOSE, operating in personal apparel (ICB: Hàng cá nhân). The group supplies export-oriented apparel and benefits from scale in cut-make-trim production, showing revenue growth to VND 5,538.1 bn in 2025 from VND 4,541.9 bn in 2023. The company remains family-controlled: the top five shareholders include three individuals holding 48.9% cumulatively (largest: Bùi Đức Thịnh 23.91%).

Luận điểm đầu tư

MSH trades at low absolute multiples versus peers: P/E 5.7x, EV/EBITDA 4.8x and P/B 1.8x, and delivered steady margin expansion to an EBIT margin of 12.8% in the latest reported period. Earnings improved materially over three years: net profit rose to VND 613.9 bn in 2025 from VND 244.5 bn in 2023, and EPS equals VND 5,456 per share (BVPS VND 17,047). These factors support a valuation floor and explain why the model yields an intrinsic value near the current price.

Diễn giải định giá

Valuation uses a mid-cycle EV/EBITDA approach calibrated to the company's historical fair EV/EBITDA with isotonic recalibration.

  • Mid-cycle EBITDA input: VND 567.3 bn (company median-based series)
  • Fair EV/EBITDA used: 6.06x (own_history)
  • Model calibration moved raw intrinsic VND 25,597 per share to VND 31,517 after isotonic recalibration
  • Net debt assumed in the model: VND 556.1 bn

The model yields an intrinsic value only 2.2% above the market price, but confidence is very_low due to calibration and sensitivity to mid-cycle EBITDA and EV/EBITDA multiple. The narrow implied upside does not provide a margin of safety versus execution or cyclical risk.

Các luận điểm cần cân nhắc

Quan điểm tích cực
  • Valuation compressed: EV/EBITDA 4.8x vs sector median EV/EBITDA 9.14x — re-rating to sector multiples could unlock value.
  • Strong earnings recovery: Net profit increased to VND 613.9 bn in 2025 (vs VND 244.5 bn in 2023), supporting cash generation and dividends (dividend yield 16.2%).
  • High reported returns: ROE 33.1% and ROA 13.3% indicate efficient capital use versus many peers.
Quan điểm tiêu cực
  • Very limited upside: intrinsic VND 31,517 implies only 2.2% upside from current VND 30,850, not compensating for execution risk.
  • Leverage and financing risk: Debt/Equity 1.1x with model net debt of VND 556.1 bn increases vulnerability if orders or margins deteriorate during a global demand slowdown.
  • Concentrated ownership: founders/individuals hold ~48.9%, which can limit minority-holder-friendly actions and increases governance risk.
  • Model confidence very_low: intrinsic value is sensitive to mid-cycle EBITDA and chosen EV/EBITDA (6.06x); small parameter shifts materially change implied upside.

Bối cảnh ngành

The apparel and personal-goods sector is cyclical and exposed to global consumer demand, USD swings and lead-time/FOB pricing pressure. Vietnamese accounting (VAS) can defer or classify items differently than IFRS — watch working-capital and inventory treatment. Regulators and macro forces matter: SBV credit growth quotas and FX policy can tighten funding for exporters in weak cycles. Peer set shows median implied upside 5.6%; several smaller peers display much larger dispersion in implied values, reflecting heterogenous scalability and customer mixes.

Yếu tố rủi ro

  • Cyclical end-market risk: a slowdown in export apparel demand would hit revenue growth (Revenue YoY was +4.9% but could reverse).
  • Leverage: Debt/Equity 1.1x and model net debt VND 556.1 bn reduce flexibility; refinancing risk if margins compress.
  • Concentrated insider ownership: top individuals control ~48.9%, which can affect capital allocation and minority protections.
  • Model sensitivity: intrinsic value is driven by mid-cycle EBITDA and a fair EV/EBITDA of 6.06x; alternative multiples materially change valuation.
  • Dividend sustainability: current reported dividend yield 16.2% is attractive but may be volatile if cash flow generation weakens.
  • Supplier/customer concentration and rising input costs (fabric, freight) could compress gross margin from current 21.2%.

Yếu tố có thể tác động

  • Quarterly results that confirm margin stability or further net profit growth (2025 net profit VND 613.9 bn vs 2024 VND 412.5 bn).
  • Re-rating if M&A or large export contracts shift scale and justify higher EV/EBITDA towards sector median.
  • Material debt reduction or a transparent plan to lower net debt from VND 556.1 bn would improve leverage metrics and rerate multiples.

Đánh giá dấu hiệu kế toán

No forensic flags in the dataset: M-Score is null and there are no red_flags reported. Earnings quality score is 75.9/100, indicating decent reported earnings quality. Given the absence of obvious forensic signals, focus remains on conventional execution, cyclicality and cash-flow conversion rather than manipulation concerns.

Lịch sử định giá

Model track record covers 9 years with a hit rate of 75% (directional calls >10% matched subsequent year returns in three-quarters of prior years). Historical average upside when successful has been large (avg upside 131.7%), but past average returns are skewed by high-tail outcomes and are not predictive for a low-confidence, near-flat intrinsic result today.

Nội dung do mô hình ngôn ngữ tạo ngày 2026-08-10 từ kết quả mô hình và báo cáo tài chính trên trang này; số liệu có thể phản ánh thời điểm đó. Đây là phân tích mô tả, không cấu thành khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ.

Xem báo cáo tài chính phía sau các số liệu

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem lịch sử định giá từ năm 2015

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem chi tiết chất lượng lợi nhuận

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025

Phần còn lại
M −2.78 · phân vị 24 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▼ −1.98
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
0.986
GMI
0.741
AQI
0.214
SGI
1.049
DEPI
1.724
SGAI
1.145
TATA
0.011
LVGI
0.966

Xem các chỉ số Piotroski, Altman và DuPont

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
—P/E
P/B
—
P/S
—
ROE
33.1%
ROA
13.3%
EPS
5.456
BVPS
17.047
Biên gộp
21.2%
Biên ròng
12.2%
D/E
—
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
1.80
Tăng trưởng DT
+4.9%
Tăng trưởng LN
+48.3%
EV/EBITDA
—
Tỷ suất cổ tức
15.9%

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
113 triệu
Vốn điều lệ
1.125 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Hàng cá nhân & Gia dụng
Lĩnh vực (ICB L3)
Hàng cá nhân
Phân ngành
Hàng May mặc
Loại hình công ty
CT

Xem cơ cấu sở hữu và các khoản nắm giữ liên quan

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Định giá ngày 14/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →