Về trang chủ

PSC

Công ty Cổ phần Vận tải và Dịch vụ Petrolimex Sài Gòn

Xây dựngHàng & Dịch vụ Công nghiệpVận tảiCT
9.700
VND · Giá đóng cửa gần nhất

Kết quả định giá

Mô hìnhEV/EBITDA giữa chu kỳ
Độ tin cậyThấp
Giá thấp hơn nội tại
+33.5%Giá trị theo mô hình so với thị giá
−50%Giá trị hợp lý+100%+500%

Mô hình EV/EBITDA giữa chu kỳ định giá doanh nghiệp ở mức 12.948 đồng một cổ phiếu từ báo cáo tài chính đã công bố. Chênh lệch ở trên là khoảng cách giữa giá đóng cửa gần nhất và ước tính đó. Con số này đo các giả định của mô hình so với thị giá: chênh lệch lớn thường cho thấy mô hình và thị trường đánh giá khác nhau về tăng trưởng hoặc rủi ro.

Thị giá
9.700
Giá trị nội tại
12.948

Kết quả hiệu chỉnh theo backtest

+1.4%Lợi suất 12 tháng trung vị so với ngành

Trong backtest 2015–2024, cổ phiếu ngành Xây dựng có mức chênh lệch tương tự đạt lợi suất trung vị +1.4% so với ngành trong 12 tháng tiếp theo. Phép hiệu chỉnh giữ nguyên thứ hạng của mô hình và quy đổi độ lớn chênh lệch thành mức lợi suất mà thứ hạng đó từng đạt được.

Biên hiệu chỉnh, ngành Xây dựng
−11.7%+5.7%

Xem cách hình thành định giá

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem tác động của WACC và tăng trưởng lên định giá

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Bản phân tích

PSC: State-backed transport operator with deep value metrics but earnings-quality and liquidity concerns

Intrinsic value VND 11,363 vs market VND 9,300 — implied upside 22.2% (model confidence: low).

Tổng quan doanh nghiệp

Công ty Cổ phần Vận tải và Dịch vụ Petrolimex Sài Gòn (PSC) is a transport and services company operating in the Vietnamese logistics/transport sector (ICB: Vận tải) and listed on HNX. Its largest shareholder is Tập đoàn Xăng dầu Việt Nam with 52.73% ownership, giving PSC a majority SOE-type shareholder that typically provides strategic stability and potential policy support. Core activities are transport and logistics tied to the petroleum value chain; PSC’s business benefits from stable demand from fuel distribution but is exposed to sector cyclicality and fuel-related volumes.

Luận điểm đầu tư

PSC’s valuation appears compelling on headline multiples: P/B of 0.5524, EV/EBITDA of 2.9944 and P/E of 10.327 imply the market is pricing a low-growth, asset-heavy franchise. The model intrinsic value of VND 11,363 per share implies a 22.2% upside to the current price of VND 9,300, reflecting a mid-cycle EV/EBITDA multiple of 4.0 applied to a mid-cycle EBITDA of VND 46,058,595,216 and adjusted for net debt of VND 77.9 bn. Dividend yield is high at 7.5%, supporting income-oriented holders.

Offsetting the valuation case are material earnings-quality and forensic flags. The Beneish M-Score is -1.2558 (risk_level: moderate) with the report noting a high percentile for aggressive accounting; earnings-quality is low at 32.7/100 with zero scores on receivables and revenue metrics. Liquidity is thin — average daily volume over 2 weeks is only 178 shares and the stock is flagged as illiquid — which raises execution risk for larger allocations. Given these factors, the upside of 22.2% is meaningful but the model confidence is low, so prospective buyers must price in execution and accounting risk rather than treat the gap as a clean arbitrage.

Diễn giải định giá

EV/EBITDA mid-cycle: apply a fair EV/EBITDA of 4.0 to a mid-cycle EBITDA and subtract net debt to derive equity value per share, then calibrate with isotonic method.

  • Mid-cycle EBITDA: VND 46,058,595,216 (model_inputs.mid_cycle_ebitda)
  • Fair EV/EBITDA multiple used: 4.0 (source: own_history)
  • Net debt: VND 77.9 bn (model_inputs.net_debt converted to bn)
  • Raw (uncalibrated) intrinsic value: VND 14,766.7 per share, calibrated to VND 11,363 (calibration_method: isotonic)
  • Sector EV/EBITDA median for peers: 9.85 (sector_ev_ebitda)

The calculated intrinsic value implies a 22.2% upside, but model confidence is low due to illiquidity and earnings-quality concerns. The fair EV/EBITDA of 4.0 is conservative relative to the sector median of 9.85, reflecting cyclical asset intensity; nonetheless, calibration materially reduced the raw intrinsic value, so treat the VND 11,363 figure as an indicative midpoint with meaningful downside if forensic issues prove real.

Các luận điểm cần cân nhắc

Quan điểm tích cực
  • Undervalued on asset multiples: P/B 0.5524 and EV/EBITDA 2.9944 suggest material equity cushion versus book (BVPS VND 16,834.8513).
  • Attractive income profile: Dividend yield of 7.53% provides a cash return while upside crystallizes.
  • Majority SOE shareholder (Tập đoàn Xăng dầu Việt Nam 52.73%) offers strategic stability and potential access to affiliated business.
  • Model-implied upside of 22.2% to intrinsic VND 11,363 with mid-cycle EBITDA VND 46,058,595,216 and conservative fair EV/EBITDA 4.0.
Quan điểm tiêu cực
  • Forensic and earnings-quality red flags: Beneish M-Score -1.2558 (moderate risk) and earnings-quality 32.7/100 with 0.0 scores on receivables and revenue metrics raise manipulation concerns.
  • Illiquidity: avg_volume_2w at 178 shares limits ability to scale trades and increases execution risk.
  • Concentrated ownership (52.73% held by SOE) can limit free-float and corporate governance transparency for minority holders.
  • Model confidence is low and calibration reduced raw intrinsic value from VND 14,766.7 to VND 11,363, indicating sensitivity to input assumptions.

Bối cảnh ngành

PSC sits in the transport/logistics segment where asset intensity and long contract cycles dominate. Peers display a wide range of valuations — sector median upside is 9.6% while top peers show significantly higher implied upside (e.g., BCR 39.2%, DDB 30.2%). Regulatory and macro context in Vietnam matters: VAS accounting differences can mask cash vs accrual timing for revenue and receivables, and SOE-related companies often face mandates around dividend policy and strategic employment of capital. For banks and financial exposures, remember VAMC bonds and SBV credit quotas can affect counterparties in the supply chain; for real-estate-linked logistics assets, land-use-rights treatment under VAS can alter balance-sheet comparability. PSC’s EV/EBITDA of 2.9944 sits well below the sector EV/EBITDA of 9.85, but this cheapness must be reconciled with forensic flags and limited liquidity.

Yếu tố rủi ro

  • Accounting/manipulation risk: Beneish M-Score -1.2558 and high percentile indicate elevated risk of aggressive accounting; earnings-quality 32.7/100 with zero scores for receivables and revenue.
  • Liquidity risk: avg_volume_2w of 178 shares and HNX listing increase trading friction and market-impact costs.
  • Ownership concentration: 52.73% held by Tập đoàn Xăng dầu Việt Nam limits free float and may constrain minority-holder influence.
  • Model input sensitivity: calibrated intrinsic value (VND 11,363) is materially below raw intrinsic (VND 14,766.7), showing valuation sensitivity to multipliers and calibration choices.
  • Operational exposure: transport volumes tied to fuel distribution can be cyclical and exposed to fuel demand swings and regulatory changes in petroleum logistics.
  • Dividend dependency: high dividend yield (7.53%) may be policy-driven by the majority SOE owner and not indicative of sustainable free-cash-generation in down cycles.

Yếu tố có thể tác động

  • Publication of audited results clarifying revenue recognition and receivables to address earnings-quality red flags.
  • Any material reduction in net debt or asset re-valuation that narrows the gap between book value and market price.
  • Announcements of commercial contracts or volume growth in fuel transport that lift mid-cycle EBITDA above the model’s VND 46,058,595,216 assumption.
  • Changes in shareholding/free-float (e.g., secondary listing or block-sell) that improve liquidity and foreign-room utilisation (foreign_room: 3514314.0239999997).

Đánh giá dấu hiệu kế toán

Forensic flags are the primary concern. The Beneish M-Score of -1.2558 sits above the -1.78 threshold for manipulation likelihood and is described as 'moderate' risk, with a reported year-over-year change of +2.30 in the percentile. Earnings-quality score is low at 32.7/100 with zero marks on receivables and revenue metrics, indicating potential revenue recognition and receivables management issues. Positive counter-signals include an Altman Z-Score of 3.23 (safe zone) and neutral Piotroski signals; the 52.73% SOE ownership may provide stability, but concentrated ownership can also weaken minority disclosure incentives. In sum, forensic risk is elevated enough to limit conviction until accounting clarity improves.

Lịch sử định giá

The model has a 12-year history (first_year 2015, last_year 2026) with a hit rate of 0.45454545454545453 (45.5%) — roughly a coin-flip record. Average realized upside in prior successful calls was high (avg_upside_pct 89.455), but the modest hit rate and long-tailed outcomes mean historical performance should be treated cautiously; past upside magnitudes do not offset the current company-specific forensic and liquidity risks.

Nội dung do mô hình ngôn ngữ tạo ngày 2026-08-10 từ kết quả mô hình và báo cáo tài chính trên trang này; số liệu có thể phản ánh thời điểm đó. Đây là phân tích mô tả, không cấu thành khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ.

Xem báo cáo tài chính phía sau các số liệu

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem lịch sử định giá từ năm 2015

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem chi tiết chất lượng lợi nhuận

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025

Phân vị 75–90
M −1.26 · phân vị 84 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▲ +2.30
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
2.316
GMI
1.090
AQI
0.787
SGI
1.107
DEPI
0.996
SGAI
0.941
TATA
0.015
LVGI
1.373

Kiểm tra đo trên doanh nghiệp Việt Nam · năm 2025

Chuyển đổi tiền mặt, 3 nămDòng tiền kinh doanh / lợi nhuận sau thuế
3,95phân vị 89
Phải thu ngoài chu kỳ kinh doanhTrả trước cho người bán, phải thu về cho vay và phải thu dài hạn khác / tổng tài sản
3,9%phân vị 61
Lỗ lũy kế / vốn điều lệ thực gópLợi nhuận sau thuế chưa phân phối âm
Không có
Số năm lỗ liên tiếpLợi nhuận sau thuế của công ty mẹ
0
Vốn chủ sở hữuKhông gồm lợi ích cổ đông không kiểm soát
Dương

Phân vị xếp hạng theo từng năm tài chính trong nhóm doanh nghiệp phi tài chính Việt Nam (0 thấp nhất, 100 cao nhất). Giai đoạn 2015-2024, chuyển đổi tiền mặt thấp và tỷ trọng phải thu ngoài chu kỳ kinh doanh cao đi trước tỷ lệ gặp vấn đề niêm yết và thua lỗ năm sau cao hơn.

Ngưỡng luật định (điểm e khoản 1 Điều 120 Nghị định 155/2020/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 245/2025/NĐ-CP): cổ phiếu niêm yết trên HOSE hoặc HNX bị hủy niêm yết bắt buộc khi báo cáo tài chính năm được kiểm toán cho thấy lỗ 3 năm liên tiếp gần nhất, lỗ lũy kế vượt vốn điều lệ thực góp, hoặc vốn chủ sở hữu âm. Số liệu ở đây đọc từ báo cáo tài chính năm do nhà cung cấp dữ liệu công bố.

Đọc phân tích sàng lọc kế toán

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem các chỉ số Piotroski, Altman và DuPont

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
9.02P/E
P/B
0.58
P/S
0.09
ROE
6.6%
ROA
3.1%
EPS
1.075
BVPS
16.835
Biên gộp
9.8%
Biên ròng
1.0%
D/E
0.73
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
0.90
Tăng trưởng DT
+10.7%
Tăng trưởng LN
+681.4%
EV/EBITDA
3.05
Tỷ suất cổ tức
7.2%

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
7,2 triệu
Vốn điều lệ
72,0 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Hàng & Dịch vụ Công nghiệp
Lĩnh vực (ICB L3)
Vận tải
Phân ngành
Dịch vụ vận tải
Loại hình công ty
CT

Xem cơ cấu sở hữu và các khoản nắm giữ liên quan

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Định giá ngày 16/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →