Về trang chủ

PSL

Công ty Cổ phần Chăn nuôi Phú Sơn

Tiêu dùngThực phẩm và đồ uốngSản xuất thực phẩmCT
5.100
VND · Giá đóng cửa ngày 15 thg 10, 2026

Kết quả định giá

Mô hìnhDCF dựa trên FCF
Độ tin cậyThấp
Giá thấp hơn nội tại
+232.8%Giá trị theo mô hình so với thị giá
−50%Giá trị hợp lý+100%+500%

Mô hình DCF dựa trên FCF định giá doanh nghiệp ở mức 16.971 đồng một cổ phiếu từ báo cáo tài chính đã công bố. Chênh lệch ở trên là khoảng cách giữa giá đóng cửa gần nhất và ước tính đó. Con số này đo các giả định của mô hình so với thị giá: chênh lệch lớn thường cho thấy mô hình và thị trường đánh giá khác nhau về tăng trưởng hoặc rủi ro.

Thị giá
5.100
Giá trị nội tại
16.971

Kết quả hiệu chỉnh theo backtest

+5.5%Lợi suất 12 tháng trung vị so với ngành

Trong backtest 2015–2024, cổ phiếu ngành Tiêu dùng có mức chênh lệch tương tự đạt lợi suất trung vị +5.5% so với ngành trong 12 tháng tiếp theo. Phép hiệu chỉnh giữ nguyên thứ hạng của mô hình và quy đổi độ lớn chênh lệch thành mức lợi suất mà thứ hạng đó từng đạt được.

Biên hiệu chỉnh, ngành Tiêu dùng
−9.5%+5.5%

Xem cách hình thành định giá

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem tác động của WACC và tăng trưởng lên định giá

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Bản phân tích

PSL: small-cap hog producer with depressed price vs VAS book and modest upside but low conviction

Intrinsic value VND 6,950 vs market VND 6,200 — implied upside 12.1% (model confidence: low).

Tổng quan doanh nghiệp

Công ty Cổ phần Chăn nuôi Phú Sơn (PSL) is a small-cap producer in the food manufacturing sector (ICB: Sản xuất thực phẩm) listed on UPCOM with 11,812,500 shares outstanding. The company operates in livestock/pork production and related activities; its reported scale is modest (revenues ranged between VND 126 bn and VND 157.8 bn over 2023–2024, then VND 140.7 bn in 2025). The shareholder base is concentrated: Tổng Công ty Công Nghiệp Thực Phẩm Đồng Nai holds 73.56%, leaving effectively no foreign room (foreign_room 0.0%).

Luận điểm đầu tư

PSL trades at VND 6,200 with an intrinsic per-share estimate of VND 6,950, implying a 12.1% upside but with low model confidence. Key positives: the company delivered a recovery in profitability in 2025 (net profit VND 13.3 bn vs VND 5.7 bn in 2024), a healthy gross margin of 19.2% and an EBIT margin of 13.2%, and conservative leverage (Debt/Equity 0.15). Valuation multiples are low versus peers: P/E 7.9 and P/B 0.46, and EV/EBITDA 2.7, implying inexpensive pricing even after accounting for illiquidity.

Diễn giải định giá

Blended intrinsic value using a 70% DCF and 30% PE approach; 10-year explicit projection with a WACC of 10.31% and terminal growth of 4.0%.

  • Base free cash flow (model input) ~ VND 28.4 bn used as starting FCF
  • WACC 10.31% (ke 11.1%, rf 4.36%, ERP 4.38%, beta 0.91) and terminal growth 4.0%
  • Blend: DCF weight 70% / PE weight 30%; fair PE set at 25 and PE cap 25
  • Net cash position: net_debt ~ VND -1.6 bn (small net cash)
  • Projection growth 8.0% with reinvestment rate ~33.3% and ROIC input 3.0%

The implied upside of 12.1% is positive but limited relative to execution and liquidity risk. Low model confidence (stated) and calibration flags for illiquidity mean the estimate should be treated as directional rather than precise.

Các luận điểm cần cân nhắc

Quan điểm tích cực
  • Valuation is cheap on several absolute multiples: P/E 7.9 and P/B 0.46 suggest room for re-rating if margins are sustained.
  • 2025 net profit recovered to VND 13.3 bn from VND 5.7 bn in 2024, showing earnings volatility but upside potential if scale improves.
  • Low leverage (Debt/Equity 0.15) and small net cash (net_debt ~ VND -1.6 bn) reduce solvency risk and provide flexibility.
Quan điểm tiêu cực
  • Model confidence is low and the valuation is flagged illiquid; average daily volume is only 1,803 shares over 2 weeks, which increases execution risk.
  • Top shareholder holds 73.56%, implying high ownership concentration and limited free float; combined with zero foreign room this constrains price discovery and potential rerating.
  • Operational metrics show volatility: revenue fell from VND 157.8 bn in 2024 to VND 140.7 bn in 2025, and margins/earnings can swing materially year-to-year.

Bối cảnh ngành

The packaged/processed food and livestock subsector in Vietnam faces cyclicality in feed costs and disease/biological risk for livestock. VAS accounting and state-related ownership are common: PSL's largest holder is a state-linked food industry enterprise, which can create stable offtake or policy support but also limit minority liquidity and corporate actions. SBV credit growth guidance and sectoral caps for banks can influence working capital availability for smaller producers; PSL's conservative balance sheet mitigates immediate refinancing risk. Peer median implied upside in the sector is ~12.0%, so PSL's 12.1% is roughly in line with sector central tendency, though many top peers show higher conviction estimates.

Yếu tố rủi ro

  • Illiquidity: avg_volume_2w 1,803 shares and UPCOM listing increases transaction cost and price volatility.
  • High shareholder concentration: 73.56% held by one institutional owner limits free float and corporate governance upside.
  • Earnings volatility: net profit swung from VND 8.2 bn (2023) to VND 5.7 bn (2024) to VND 13.3 bn (2025).
  • Model and data uncertainty: valuation confidence labelled low and model sanity flags include 'illiquid' and 'illiquid_upside_capped'.
  • Limited foreign ownership room (0.0%) prevents non-domestic demand as a rerating catalyst.
  • Sector-specific risks: feed price shocks, disease outbreaks, and regulatory changes affecting livestock production.

Yếu tố có thể tác động

  • Sustained margin improvement or revenue recovery above VND 150 bn would validate current multiples and support rerating.
  • Any increase in free float or reduction in controlling shareholder concentration would improve liquidity and rerating potential.
  • Stronger-than-expected FCF conversion or an announced upward revision to guidance could lift the share price despite low liquidity.

Đánh giá dấu hiệu kế toán

No Beneish M-Score is available and there are no explicit forensic red flags in the input. Earnings quality score is 62.2, indicating moderate-quality earnings but not pristine — monitor receivables, inventory accounting and one-off items closely. Given high insider/institutional ownership, minority shareholder protections and related-party transactions should be checked in filings.

Lịch sử định giá

Model history spans 12 years with a hit rate of 45.5%, indicating modest directional reliability (roughly coin-flip). Average realized upside in past successful calls is high (avg_upside_pct 84.8%), but the low hit rate and the current model's low confidence counsel caution when treating the intrinsic number as a high-conviction target.

Nội dung do mô hình ngôn ngữ tạo ngày 2026-08-10 từ kết quả mô hình và báo cáo tài chính trên trang này; số liệu có thể phản ánh thời điểm đó. Đây là phân tích mô tả, không cấu thành khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ.

Xem báo cáo tài chính phía sau các số liệu

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem lịch sử định giá từ năm 2015

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem chi tiết chất lượng lợi nhuận

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025

Phần còn lại
M −2.97 · phân vị 16 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▼ −0.55
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
1.937
GMI
0.384
AQI
1.126
SGI
0.891
DEPI
0.376
SGAI
1.326
TATA
−0.137
LVGI
1.651

Xem các chỉ số Piotroski, Altman và DuPont

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
—P/E
P/B
—
P/S
—
ROE
8.6%
ROA
7.7%
EPS
1.127
BVPS
13.476
Biên gộp
19.2%
Biên ròng
9.5%
D/E
—
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
5.13
EV/EBITDA
—
Tỷ suất cổ tức
0.0%

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
11,8 triệu
Vốn điều lệ
118 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Thực phẩm và đồ uống
Lĩnh vực (ICB L3)
Sản xuất thực phẩm
Phân ngành
Nuôi trồng nông & hải sản
Loại hình công ty
CT

Xem cơ cấu sở hữu và các khoản nắm giữ liên quan

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Định giá ngày 14/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →