Về trang chủ

YTC

Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu Y tế Thành phố Hồ Chí Minh

Tiêu dùngY tếThiết bị và Dịch vụ Y tếCT
21.100
VND · Giá đóng cửa gần nhất

Kết quả định giá

Mô hìnhDCF dựa trên FCF
Độ tin cậyThấp
Giá thấp hơn nội tại
+10.6%Giá trị theo mô hình so với thị giá
−50%Giá trị hợp lý+100%+500%

Mô hình DCF dựa trên FCF định giá doanh nghiệp ở mức 23.330 đồng một cổ phiếu từ báo cáo tài chính đã công bố. Chênh lệch ở trên là khoảng cách giữa giá đóng cửa gần nhất và ước tính đó. Con số này đo các giả định của mô hình so với thị giá: chênh lệch lớn thường cho thấy mô hình và thị trường đánh giá khác nhau về tăng trưởng hoặc rủi ro.

Thị giá
21.100
Giá trị nội tại
23.330

Kết quả hiệu chỉnh theo backtest

−0.6%Lợi suất 12 tháng trung vị so với ngành

Trong backtest 2015–2024, cổ phiếu ngành Tiêu dùng có mức chênh lệch tương tự đạt lợi suất trung vị −0.6% so với ngành trong 12 tháng tiếp theo. Phép hiệu chỉnh giữ nguyên thứ hạng của mô hình và quy đổi độ lớn chênh lệch thành mức lợi suất mà thứ hạng đó từng đạt được.

Biên hiệu chỉnh, ngành Tiêu dùng
−9.5%+5.5%

Xem cách hình thành định giá

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem tác động của WACC và tăng trưởng lên định giá

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Bản phân tích

YTC: Small-cap medical-equipment distributor with modest upside but execution and liquidity risks

Intrinsic value VND 23,178 vs market VND 21,700, implied upside 6.8% (confidence: very_low).

Tổng quan doanh nghiệp

Công ty Cổ phần Xuất nhập khẩu Y tế Thành phố Hồ Chí Minh (YTC) operates in the medical equipment and services segment, supplying medical devices and related products to hospitals and clinics. The company is listed on UPCOM with 9,548,000 shares outstanding and sits in the 'Thiết bị và Dịch vụ Y tế' ICB3 industry. Revenue growth has been strong in the last three years, rising from VND 556.4 bn in 2023 to VND 916.7 bn in 2025.

Luận điểm đầu tư

YTC presents a mixed investment case. On the upside, revenue CAGR has been robust (Revenue YoY 24.9% in the latest reported period) and the company reported net profit growth from VND 6.6 bn in 2023 to VND 12.8 bn in 2025, indicating improving top-line scale and profitability expansion. Valuation on a simple P/E basis is moderate at 16.1x and P/B at 1.09x, while EPS is VND 1,344 and BVPS is VND 19,962, implying the share price is not demanding versus book.

Diễn giải định giá

Blend of a 10-year DCF (70%) and a multiples-based PE approach (30%) to derive a per-share intrinsic value.

  • Base free cash flow used: VND 18,452,629,274 (raw model input)
  • WACC 10.0% and terminal growth 4.0% used in DCF; terminal value accounts for 57.17% of value (tv_pct 0.5717)
  • Blend weights: 70% DCF (DCF intrinsic VND 17,379.5), 30% PE (PE intrinsic VND 25,183.2) producing blended intrinsic VND 23,178
  • Declared fair PE multiple 18.74 with a PE cap of 25; assumed growth rate 5.86% (fundamental_firm_blend)

The model implies limited upside of 6.8% to VND 23,178 per share but model confidence is very_low and the calibration flagged illiquidity. Given the high sensitivity to WACC, terminal growth and the large TV_pct, confidence in the point estimate is low — treat the intrinsic value as directional rather than precise.

Các luận điểm cần cân nhắc

Quan điểm tích cực
  • Revenue accelerated to VND 916.7 bn in 2025 from VND 556.4 bn in 2023, indicating strong demand momentum.
  • P/E of 16.1x and P/B of 1.09x do not reflect an expensive multiple relative to growth; EPS is VND 1,344 and BVPS VND 19,962 which supports valuation resilience.
  • Blended valuation yields intrinsic VND 23,178 with upside 6.8%, providing some near-term capital appreciation if execution continues.
Quan điểm tiêu cực
  • Liquidity is extremely low: average daily matched volume over 2 weeks is 49 shares and UPCOM listing with 'foreign_room' 0.0% limits demand from foreign investors.
  • Balance-sheet leverage is high: Debt/Equity 4.9x with net debt reported at VND 166,213,642,973 in the model inputs, raising refinancing and interest coverage risk.
  • Margins are thin: EBIT margin 0.6% and net profit margin 1.4%, implying limited buffer to shocks or input-cost inflation.
  • Model confidence is very_low and the valuation flagged 'illiquid', so the small implied upside of 6.8% may not compensate execution and liquidity risk.

Bối cảnh ngành

The Vietnamese medical equipment & services sector benefits from ongoing healthcare investment, aging population trends and increased hospital procurement. However, smaller distributors like YTC face strong competition from larger national suppliers, OEMs and imported product chains. UPCOM-listed firms typically trade with limited liquidity and minimal foreign participation; YTC's foreign_room is 0.0%, reducing demand from international funds.

Yếu tố rủi ro

  • Illiquidity risk: avg matched volume 49 shares (2-week) and UPCOM listing may produce wide spreads and execution risk.
  • High leverage: Debt/Equity 4.8758 and model net debt VND 166.2 bn increase refinancing and interest-rate sensitivity.
  • Thin operating margins: EBIT margin 0.6% and net margin 1.4% leave little room for margin compression.
  • Concentrated ownership: two institutions hold ~92.4% (63.37% + 29.0%), which can reduce free float and increase governance/related-party risk.
  • Model and data uncertainty: valuation confidence flagged very_low and 'sanity_flags' include illiquid.
  • Limited dividend signal: reported dividend yield 0.0% and no cash returns history disclosed.
  • Regulatory/ procurement risk: changes in hospital procurement rules, VAS accounting treatments and public-sector purchasing dynamics could affect revenue visibility.

Yếu tố có thể tác động

  • Quarterly earnings that show margin expansion or better-than-expected cash conversion.
  • Any transaction that increases free float or opens foreign ownership room.
  • Large contract wins with hospitals or distributors that sustainably lift revenue visibility.
  • Debt reduction or refinancing at lower cost that demonstrably lowers Debt/Equity.

Đánh giá dấu hiệu kế toán

No Beneish M-Score provided and explicit forensic flags are absent. Earnings quality score is 56.9 (moderate), suggesting some caution but not overt manipulation signals. The bigger forensic concern is ownership concentration (two institutions hold ~92.4%), which reduces public float and can limit independent oversight; additionally, illiquidity can enable price dislocations. Overall, no direct accounting red flags are flagged but governance and transparency deserve scrutiny.

Lịch sử định giá

Model track record across 10 years shows a hit rate of 77.8% and an average upside when correct of 89.9%. That historical performance is respectable, but it should be weighted cautiously because past success does not eliminate current-model calibration issues — the present valuation confidence is very_low and the instrument is illiquid, so historical hit rates may overstate forward reliability.

Nội dung do mô hình ngôn ngữ tạo ngày 2026-08-10 từ kết quả mô hình và báo cáo tài chính trên trang này; số liệu có thể phản ánh thời điểm đó. Đây là phân tích mô tả, không cấu thành khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ.

Xem báo cáo tài chính phía sau các số liệu

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem lịch sử định giá từ năm 2015

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem chi tiết chất lượng lợi nhuận

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025

Phần còn lại
M −1.94 · phân vị 67 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▼ −0.86
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
0.756
GMI
1.119
AQI
1.582
SGI
1.322
DEPI
0.787
SGAI
0.901
TATA
0.041
LVGI
1.003

Xem các chỉ số Piotroski, Altman và DuPont

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
—P/E
P/B
—
P/S
—
ROE
6.9%
ROA
1.2%
EPS
1.344
BVPS
19.962
Biên gộp
11.4%
Biên ròng
1.4%
D/E
—
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
1.01
EV/EBITDA
—
Tỷ suất cổ tức
2.4%

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
9,5 triệu
Vốn điều lệ
95,5 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Y tế
Lĩnh vực (ICB L3)
Thiết bị và Dịch vụ Y tế
Phân ngành
Dụng cụ y tế
Loại hình công ty
CT

Xem cơ cấu sở hữu và các khoản nắm giữ liên quan

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Định giá ngày 14/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →