Về trang chủ

DNL

Công ty Cổ phần Logistics Cảng Đà Nẵng

Xây dựngHàng & Dịch vụ Công nghiệpVận tảiCT
34.000
VND · Giá đóng cửa gần nhất

Kết quả định giá

Mô hìnhEV/EBITDA giữa chu kỳ
Độ tin cậyThấp
Giá cao hơn nội tại
−27.6%Giá trị theo mô hình so với thị giá
−50%Giá trị hợp lý+100%+500%

Mô hình EV/EBITDA giữa chu kỳ định giá doanh nghiệp ở mức 24.598 đồng một cổ phiếu từ báo cáo tài chính đã công bố. Chênh lệch ở trên là khoảng cách giữa giá đóng cửa gần nhất và ước tính đó. Con số này đo các giả định của mô hình so với thị giá: chênh lệch lớn thường cho thấy mô hình và thị trường đánh giá khác nhau về tăng trưởng hoặc rủi ro.

Thị giá
34.000
Giá trị nội tại
24.598

Kết quả hiệu chỉnh theo backtest

−1.7%Lợi suất 12 tháng trung vị so với ngành

Trong backtest 2015–2024, cổ phiếu ngành Xây dựng có mức chênh lệch tương tự đạt lợi suất trung vị −1.7% so với ngành trong 12 tháng tiếp theo. Phép hiệu chỉnh giữ nguyên thứ hạng của mô hình và quy đổi độ lớn chênh lệch thành mức lợi suất mà thứ hạng đó từng đạt được.

Biên hiệu chỉnh, ngành Xây dựng
−11.7%+5.7%

Xem cách hình thành định giá

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem tác động của WACC và tăng trưởng lên định giá

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Bản phân tích

DNL: Deep-value port-logistics name with limited liquidity and concentrated ownership

Intrinsic value VND 15,255 vs market VND 13,600 — implied upside 12.2% (model confidence: low).

Tổng quan doanh nghiệp

Công ty Cổ phần Logistics Cảng Đà Nẵng (DNL) is a UPCom-listed port and logistics operator focused on container and port services in Đà Nẵng. The company operates asset-heavy port infrastructure and related logistics services that generate steady revenue from throughput and service fees. DNL has 4,310,000 shares outstanding and significant institutional ownership: Công ty Cổ phần Cảng Đà Nẵng holds 45.1% and Công ty Cổ phần Container Việt Nam 30.9%.

Luận điểm đầu tư

Valuation appears inexpensive on headline multiples: a model-implied intrinsic value of VND 15,255 per share implies 12.2% upside to the match price of VND 13,600, and the company trades at P/E 6.2x, P/B 0.9x and EV/EBITDA 3.54x versus a sector EV/EBITDA median of 9.85x. The model uses a mid-cycle EBITDA of VND 18,863,407,865 and a fair EV/EBITDA of 4.76 (own-history) which drives the mid-cycle valuation.

Diễn giải định giá

EV/EBITDA mid-cycle: apply a calibrated fair EV/EBITDA multiple to a mid-cycle EBITDA estimate, subtract net debt to arrive at equity value per share.

  • Mid-cycle EBITDA: VND 18,863,407,865 (model input: mid_cycle_ebitda).
  • Fair EV/EBITDA: 4.76 (source: own_history).
  • Net debt: VND 9,493,716,614 (model input: net_debt).
  • Raw intrinsic value pre-calibration: VND 18,628.5 (model_inputs.raw_intrinsic_value) calibrated to VND 15,255 using isotonic recalibration.
  • Sector reference EV/EBITDA: 9.85 (for context; DNL trades below sector median).

The 12.2% implied upside suggests limited margin for error given model confidence is low and the stock is illiquid. Calibration reduced a higher raw intrinsic value to the published figure; therefore, downside from execution or traffic weakness could materially compress returns. Confidence is low, so treat the target as indicative rather than precise.

Các luận điểm cần cân nhắc

Quan điểm tích cực
  • Cheap headline multiples: P/E 6.2x, P/B 0.9x and EV/EBITDA 3.54x versus sector EV/EBITDA 9.85x.
  • Recovery in throughput could lift EBITDA above the model mid-cycle VND 18,863,407,865 and re-rate the EV/EBITDA multiple toward peers.
  • Improving net profit: net profit rose to VND 9.5 bn in 2025 from VND 6.9–7.3 bn in prior years, showing operational upside.
  • High dividend yield of 8.8% provides cash return while capital appreciation is gradual.
Quan điểm tiêu cực
  • Liquidity risk: average volume over 2 weeks is only 31 shares and the instrument is flagged as 'illiquid', increasing transaction cost and execution risk.
  • Concentrated ownership: top two institutions own 76.0% (45.1% + 30.9%), limiting free float and potential for the market to reprice shares.
  • Model confidence is low and calibration reduced raw intrinsic value from VND 18,628.5 to VND 15,255 — signaling sensitivity to assumptions.
  • Zero foreign ownership room (foreign_room 0.0) constrains demand from foreign investors and limits rerating catalysts.

Bối cảnh ngành

DNL sits in the Vietnamese transport/logistics sector where asset intensity and regulatory factors (state-related owners, VAS accounting, and SOE payout mandates) matter for valuation and cash flow visibility. Peers in the sector show a wide dispersion: the sector median implied upside is 9.61% while selected peers show both double-digit upsides and deep negatives. For banks and larger SOEs, mechanisms such as SBV credit quotas and VAMC bonds can influence sector financing; for port/logistics players, access to concessional financing, land-use/right clarity and throughput trends drive earnings. DNL's ownership by local port-related institutions and zero foreign room are typical of small UPCom port names where free-float and liquidity limit access to strategic foreign capital.

Yếu tố rủi ro

  • Illiquidity: avg_volume_2w = 31 shares and a 'illiquid' sanity flag increase execution risk and widen bid-ask when trading.
  • Ownership concentration: top two institutions hold 76.0% of shares, reducing free-float and potentially leading to limited secondary-market price discovery.
  • Model uncertainty: valuation confidence is low and calibration materially lowered the raw intrinsic value (from VND 18,628.5 to VND 15,255).
  • Traffic and cyclical risk: revenue showed limited growth (Revenue YoY 6.8% in latest data) and port throughput weakness would hit margins (EBIT margin 5.2%).
  • Regulatory & accounting: VAS reporting and any future SOE directives or payout mandates could alter cash available to minority shareholders.
  • Foreign demand constraints: foreign_room 0.0 prevents foreign inflows that could support price re-rating.

Yếu tố có thể tác động

  • Improved throughput or a one-off contract win that raises EBITDA above the model mid-cycle level (VND 18.86 bn).
  • Any corporate actions that increase free float or open foreign_room could attract new investors.
  • Payment of a special dividend or a higher-than-expected ordinary dividend (current yield 8.8%) that monetizes value for minority holders.
  • Visible operational improvements raising EBIT margin above the current 5.2%.

Đánh giá dấu hiệu kế toán

No Beneish M-Score is available (mscore: null) and there are no forensic red flags in the file. Earnings_quality is 77.7/100, indicating acceptable-to-strong earnings quality by the model metric. Given the lack of explicit forensic flags, the primary concerns are liquidity and ownership concentration rather than earnings manipulation.

Lịch sử định giá

The model has a historical track record over 12 years with a hit rate of 0.818 (81.8%), and an average realized upside of 25.9% in years covered. While the historical hit rate is respectable, past performance does not guarantee future outcomes; the current model confidence is low and the stock's illiquidity reduces the practical usefulness of the model's signal.

Nội dung do mô hình ngôn ngữ tạo ngày 2026-08-10 từ kết quả mô hình và báo cáo tài chính trên trang này; số liệu có thể phản ánh thời điểm đó. Đây là phân tích mô tả, không cấu thành khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ.

Xem báo cáo tài chính phía sau các số liệu

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem lịch sử định giá từ năm 2015

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem chi tiết chất lượng lợi nhuận

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025

Phần còn lại
M −2.62 · phân vị 32 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▼ −0.19
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
1.153
GMI
0.911
AQI
1.112
SGI
0.924
DEPI
1.381
SGAI
0.973
TATA
−0.037
LVGI
1.269

Kiểm tra đo trên doanh nghiệp Việt Nam · năm 2025

Chuyển đổi tiền mặt, 3 nămDòng tiền kinh doanh / lợi nhuận sau thuế
1,74phân vị 70
Phải thu ngoài chu kỳ kinh doanhTrả trước cho người bán, phải thu về cho vay và phải thu dài hạn khác / tổng tài sản
1,4%phân vị 42
Lỗ lũy kế / vốn điều lệ thực gópLợi nhuận sau thuế chưa phân phối âm
Không có
Số năm lỗ liên tiếpLợi nhuận sau thuế của công ty mẹ
0
Vốn chủ sở hữuKhông gồm lợi ích cổ đông không kiểm soát
Dương

Phân vị xếp hạng theo từng năm tài chính trong nhóm doanh nghiệp phi tài chính Việt Nam (0 thấp nhất, 100 cao nhất). Giai đoạn 2015-2024, chuyển đổi tiền mặt thấp và tỷ trọng phải thu ngoài chu kỳ kinh doanh cao đi trước tỷ lệ gặp vấn đề niêm yết và thua lỗ năm sau cao hơn.

Ngưỡng luật định (điểm e khoản 1 Điều 120 Nghị định 155/2020/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 245/2025/NĐ-CP): cổ phiếu niêm yết trên HOSE hoặc HNX bị hủy niêm yết bắt buộc khi báo cáo tài chính năm được kiểm toán cho thấy lỗ 3 năm liên tiếp gần nhất, lỗ lũy kế vượt vốn điều lệ thực góp, hoặc vốn chủ sở hữu âm. Số liệu ở đây đọc từ báo cáo tài chính năm do nhà cung cấp dữ liệu công bố. Doanh nghiệp giao dịch trên UPCoM, nơi các ngưỡng này không áp dụng.

Xem các chỉ số Piotroski, Altman và DuPont

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
15.38P/E
P/B
2.25
P/S
0.68
ROE
15.1%
ROA
9.7%
EPS
2.210
BVPS
15.085
Biên gộp
18.2%
Biên ròng
4.4%
D/E
0.22
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
1.64
EV/EBITDA
8.11
Tỷ suất cổ tức
2.9%

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
4,3 triệu
Vốn điều lệ
43,1 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Hàng & Dịch vụ Công nghiệp
Lĩnh vực (ICB L3)
Vận tải
Phân ngành
Kho bãi, hậu cần và bảo dưỡng
Loại hình công ty
CT

Xem cơ cấu sở hữu và các khoản nắm giữ liên quan

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Định giá ngày 16/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →