Về trang chủ

VPS

Công ty Cổ phần Thuốc sát trùng Việt Nam

Ngành chu kỳHóa chấtCT
8.240
VND · Giá đóng cửa ngày 16 thg 10, 2026

Kết quả định giá

Mô hìnhEV/EBITDA giữa chu kỳ
Độ tin cậyThấp
Giá thấp hơn nội tại
+126.1%Giá trị theo mô hình so với thị giá
−50%Giá trị hợp lý+100%+500%

Mô hình EV/EBITDA giữa chu kỳ định giá doanh nghiệp ở mức 18.631 đồng một cổ phiếu từ báo cáo tài chính đã công bố. Chênh lệch ở trên là khoảng cách giữa giá đóng cửa gần nhất và ước tính đó. Con số này đo các giả định của mô hình so với thị giá: chênh lệch lớn thường cho thấy mô hình và thị trường đánh giá khác nhau về tăng trưởng hoặc rủi ro.

Thị giá
8.240
Giá trị nội tại
18.631

Kết quả hiệu chỉnh theo backtest

+3.6%Lợi suất 12 tháng trung vị so với ngành

Trong backtest 2015–2024, cổ phiếu ngành Ngành chu kỳ có mức chênh lệch tương tự đạt lợi suất trung vị +3.6% so với ngành trong 12 tháng tiếp theo. Phép hiệu chỉnh giữ nguyên thứ hạng của mô hình và quy đổi độ lớn chênh lệch thành mức lợi suất mà thứ hạng đó từng đạt được.

Biên hiệu chỉnh, ngành Ngành chu kỳ
−7.9%+8.6%

Xem cách hình thành định giá

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem tác động của WACC và tăng trưởng lên định giá

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Bản phân tích

VPS: Low-volatility chemicals franchise with modest upside and concentrated SOE ownership

Intrinsic value VND 10,196 vs market VND 9,530 — implied upside 7.0% (confidence: very_low).

Tổng quan doanh nghiệp

Công ty Cổ phần Thuốc sát trùng Việt Nam (VPS) manufactures and distributes chemical disinfectants and related products; it is classified in the Hóa chất sector on HOSE. Revenue has grown from VND 530.2 bn in 2023 to VND 633.8 bn in 2025, showing steady top-line expansion in recent years. The company reports a gross profit margin of 26.9% and an EBIT margin of 5.4% in the latest ratios.

Luận điểm đầu tư

VPS offers a defensible niche in household and industrial disinfectants with a track record of modest revenue growth (CAGR visible in 2023-25) and consistent cash returns — dividend yield is 5.8% and P/B is 0.7, implying a valuation below book. The model-implied EV/EBITDA of 4.96 compares to our fair EV/EBITDA input of 5.35 and the sector median of 9.14, suggesting limited valuation upside vs peers but some idiosyncratic margin of safety. The company appears net-cash on the model inputs (net_debt shown as VND -36.2 bn), supporting financial flexibility.

Diễn giải định giá

We use an EV/EBITDA mid-cycle approach: apply a fair EV/EBITDA multiple to mid-cycle EBITDA, adjust for net debt and shares outstanding to derive intrinsic per-share value.

  • Mid-cycle EBITDA (own median): VND 39.2 bn
  • Fair EV/EBITDA used: 5.35 (source: own_history)
  • Net debt: VND -36.2 bn (net cash in model inputs)
  • Sector EV/EBITDA: 9.14 (peer context) and EBITDA volatility (CV) of 12.4%

Intrinsic value of VND 10,196 implies 7.0% upside to the market price of VND 9,530, but model confidence is very_low and the stock is flagged as illiquid. The narrow upside and low confidence reduce our conviction; valuation rests on a mid-cycle EBITDA that is modest in absolute terms and a fair multiple well below sector peers.

Các luận điểm cần cân nhắc

Quan điểm tích cực
  • Valuation: EV/EBITDA of 4.96 is below our fair EV/EBITDA input of 5.35 and well below sector median 9.14, offering a margin vs peers.
  • Net cash position shown in model inputs (net_debt VND -36.2 bn) supports balance-sheet resilience and capacity to sustain dividends (latest dividend yield 5.8%).
  • Stable revenue growth: revenue rose from VND 530.2 bn (2023) to VND 633.8 bn (2025).
  • Reasonable earnings quality score of 72.2 suggests reported earnings have acceptable quality.
Quan điểm tiêu cực
  • Concentrated ownership: SOE Tập đoàn Hóa chất Việt Nam holds 51.0%, which limits free-float and may reprioritize non-commercial objectives.
  • Liquidity: average 2-week volume is only 11,452 shares and the model sanity flag lists 'illiquid', increasing execution risk for large investors.
  • Limited upside: implied upside is 7.0% with very_low model confidence, narrower than the sector median upside of 5.6% but below our conviction thresholds for buy-range recommendations.
  • Foreign ownership room is 0.0%, restricting foreign investor demand and secondary-market liquidity.

Bối cảnh ngành

The Vietnamese chemicals sector is cyclical and marked by capital intensity and exposure to raw-material price swings. VPS's EV/EBITDA of 4.96 is below the sector peer median of 9.14, reflecting either a cheaper risk profile or relative underperformance versus peers. Regulatory and macro dynamics relevant to Vietnamese producers include input-cost pass-through limits and state-sector influence: SOE shareholders often shape capital allocation and dividend policy. Foreign demand into chemical names can be constrained by foreign ownership room; VPS currently shows 0.0% foreign room. VAS accounting conventions and occasional state-driven reporting differences mean investors should be attentive to disclosure cadence and asset revaluations when comparing local peers.

Yếu tố rủi ro

  • Ownership concentration: 51.0% held by Tập đoàn Hóa chất Việt Nam reduces free-float and may lead to non-market-aligned capital decisions.
  • Liquidity risk: avg volume 2w is 11,452 and the model flagged the stock as 'illiquid', increasing transaction cost and market-impact risk.
  • Limited foreign demand: foreign_room is 0.0%, which can cap arbitrage flows and reduce valuation multiple expansion potential.
  • Execution and margin risk: EBIT margin is only 5.4%; any input-cost pressure or failure to pass through prices would compress profitability.
  • Model confidence: valuation confidence is very_low and calibration used isotonic adjustments, implying higher model uncertainty.
  • Macro/raw material volatility: chemicals are exposed to commodity swings; sector EV/EBITDA dispersion is wide vs VPS’s valuation.

Yếu tố có thể tác động

  • Higher-than-expected margins or EBITDA recovery that re-rates the company closer to sector EV/EBITDA multiples.
  • Corporate actions that increase free-float or clarify SOE strategy (e.g., partial divestment by the 51.0% shareholder).
  • Improved liquidity or inclusion in index baskets that would attract institutional flows despite current 0.0% foreign room.

Đánh giá dấu hiệu kế toán

No Beneish M-Score is reported (mscore is null) and there are no forensic red flags in the input. The earnings_quality score is 72.2, which indicates acceptable reported earnings quality. Given the lack of explicit forensic flags, focus should be on conventional checks (cash flow conversion, related-party transactions) and the effects of VAS accounting when reconciling with peers.

Lịch sử định giá

The model has a 12-year record with a hit rate of 72.7% and an average realized upside of 33.3% in prior years. While the historical hit rate is respectable, current model confidence is very_low and the 7.0% implied upside is small relative to the model’s historical average, so past performance offers limited comfort for this specific call.

Nội dung do mô hình ngôn ngữ tạo ngày 2026-08-10 từ kết quả mô hình và báo cáo tài chính trên trang này; số liệu có thể phản ánh thời điểm đó. Đây là phân tích mô tả, không cấu thành khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ.

Xem báo cáo tài chính phía sau các số liệu

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Xem lịch sử định giá từ năm 2015

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư

Xem chi tiết chất lượng lợi nhuận

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Sàng lọc kế toán

Beneish M-Score · 2025

Phần còn lại
M −2.25 · phân vị 53 so với doanh nghiệp Việt Nam
YoY ▲ +0.21
Ít biến động hơn nhóm tương đồng tại Việt NamDấu hiệu kế toán đáng chú ý
So sánh với toàn thị trường

Phân vị trong nhóm doanh nghiệp Việt Nam tương đồng. Ngưỡng Beneish −1.78 được xây dựng trên dữ liệu Mỹ; khoảng 28% cổ phiếu Việt Nam vượt ngưỡng này.

DSRI
0.880
GMI
1.221
AQI
0.962
SGI
1.106
DEPI
1.098
SGAI
0.849
TATA
0.017
LVGI
0.922

Kiểm tra đo trên doanh nghiệp Việt Nam · năm 2025

Chuyển đổi tiền mặt, 3 nămDòng tiền kinh doanh / lợi nhuận sau thuế
0,87phân vị 41
Phải thu ngoài chu kỳ kinh doanhTrả trước cho người bán, phải thu về cho vay và phải thu dài hạn khác / tổng tài sản
0,6%phân vị 26
Lỗ lũy kế / vốn điều lệ thực gópLợi nhuận sau thuế chưa phân phối âm
Không có
Số năm lỗ liên tiếpLợi nhuận sau thuế của công ty mẹ
0
Vốn chủ sở hữuKhông gồm lợi ích cổ đông không kiểm soát
Dương

Phân vị xếp hạng theo từng năm tài chính trong nhóm doanh nghiệp phi tài chính Việt Nam (0 thấp nhất, 100 cao nhất). Giai đoạn 2015-2024, chuyển đổi tiền mặt thấp và tỷ trọng phải thu ngoài chu kỳ kinh doanh cao đi trước tỷ lệ gặp vấn đề niêm yết và thua lỗ năm sau cao hơn.

Ngưỡng luật định (điểm e khoản 1 Điều 120 Nghị định 155/2020/NĐ-CP, sửa đổi bởi Nghị định 245/2025/NĐ-CP): cổ phiếu niêm yết trên HOSE hoặc HNX bị hủy niêm yết bắt buộc khi báo cáo tài chính năm được kiểm toán cho thấy lỗ 3 năm liên tiếp gần nhất, lỗ lũy kế vượt vốn điều lệ thực góp, hoặc vốn chủ sở hữu âm. Số liệu ở đây đọc từ báo cáo tài chính năm do nhà cung cấp dữ liệu công bố.

Xem các chỉ số Piotroski, Altman và DuPont

Tài khoản miễn phí mở phần tính toán chi tiết: các bước của mô hình, dòng báo cáo tài chính được sử dụng và các chỉ số rút ra từ đó.

Tạo tài khoản miễn phí

Miễn phí, đăng nhập bằng Google.

Chỉ số tài chính nổi bật

Năm tài chính 2025
8.61P/E
P/B
0.59
P/S
0.32
ROE
6.9%
ROA
4.3%
EPS
957
BVPS
14.065
Biên gộp
26.9%
Biên ròng
3.8%
D/E
0.11
Tỷ lệ thanh toán hiện hành
2.43
Tăng trưởng DT
+8.5%
Tăng trưởng LN
−2.3%
EV/EBITDA
3.97
Tỷ suất cổ tức
6.7%

Tổng quan doanh nghiệp

Số cổ phiếu đang lưu hành
24,5 triệu
Vốn điều lệ
245 tỷ VND
Ngành (ICB L2)
Hóa chất
Lĩnh vực (ICB L3)
Hóa chất
Phân ngành
Sản phẩm hóa dầu, Nông dược & Hóa chất khác
Loại hình công ty
CT

Xem cơ cấu sở hữu và các khoản nắm giữ liên quan

Gói Nhà đầu tư mở lịch sử định giá theo năm, phân tích sàng lọc kế toán và mạng lưới sở hữu.

Xem gói Nhà đầu tư
Định giá ngày 16/10/2026
Phương pháp và giới hạn sử dụng

vnvalue là công cụ nghiên cứu cổ phiếu. Các kết quả được tính từ dữ liệu tài chính công khai theo công thức đã công bố. Nội dung không cấu thành lời khuyên về đầu tư, tài chính, pháp lý hay thuế, cũng không phải khuyến nghị mua, bán hoặc nắm giữ chứng khoán.

Toàn bộ dữ liệu, mô hình và kết quả được cung cấp nguyên trạng (AS IS) mà không có bất kỳ bảo đảm nào. Bạn hoàn toàn chịu trách nhiệm về các quyết định đầu tư của mình. Hiệu suất trong quá khứ và các kết quả định giá lịch sử không phản ánh kết quả trong tương lai.

Bằng việc sử dụng vnvalue, bạn chấp nhận Điều khoản dịch vụ và Chính sách bảo mật. Toàn văn tuyên bố miễn trừ →